หน้ากระดานข่าวหลัก thaiglider.com
ห้องสนทนา ชมรมเครื่องร่อน (ประเทศไทย)

คำถามบ่อย[FAQ]คำถามบ่อย[FAQ]  ค้นหา[Seach]ค้นหา[Seach]  สมาชิก[Members]สมาชิก[Members]  ปฎิทินการบิน[Calendar]ปฎิทินการบิน[Calendar]   สมัครสมาชิก[Register]สมัครสมาชิก[Register] 
 ข้อมูลส่วนตัว[Profile]ข้อมูลส่วนตัว[Profile]   ข่าวสารส่วนตัว[PM]ข่าวสารส่วนตัว[PM]   เข้าระบบ[Login]เข้าระบบ[Login] 

แทบไม่ได้บินเลย ปล่อยของก่อนครับ TUAREG + ACRO 2
ไปที่หน้า[Goto] ก่อนนี้[Prv.]  1, 2, 3  Next[ถัดไป]
 ตั้งกระทู้ใหม่[NewTopic]   ตอบกระทู้[Reply]     หน้ากระดานข่าวหลัก - ซื้อขาย(Buy & Sell)
ดูกระทู้ก่อนนี้ :: ดูกระทู้ถัดไป  
ผู้ส่ง ข้อความ
ลูกหมี

Join: 10 สค. 2005
ตอบ: 2858

ตอบตอบ: ศ. สค. 30, 2013 11:43 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)
คนละตัวกับร่มตัวเก่าที่ผมบินบ่อยๆ นะครับ
ร่มตัวเก่าคือตัวนี้ เป็นร่ม Acro ไซส์ 18 ผมขายไปนานแล้ว s22

089-หนึ่งสองสาม-เก้าหกสี่แปด, ดู วีดีโอ การบินร่มร่อน , ดาวน์โหลด วีดีโอ, My blog
กลับไปข้างบน
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว เข้าชมเว็บไซต์
ลูกหมี

ตอบตอบ: ศ. สค. 30, 2013 11:33 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)
หลายท่านที่ติดต่อเข้ามา ขอซื้อฮาร์นเนส
ผมขอให้ คนที่จะซื้อร่มเลือกไปก่อนนะครับ
ถ้าคนที่รับร่มไป มีฮาร์นเนสแล้ว และไม่ต้องการฮาร์นเนสตัวนี้
ผมจะแจ้งให้ทราบตามคิวครับ :s01:

089-หนึ่งสองสาม-เก้าหกสี่แปด, ดู วีดีโอ การบินร่มร่อน , ดาวน์โหลด วีดีโอ, My blog
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว เข้าชมเว็บไซต์
Jame Jacker

Join: 26 สค. 2013
ตอบ: 11

ตอบตอบ: ส. สค. 31, 2013 1:50 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)
ขออนุญาตเรียนปรึกษาคุณลูกหมีนิดครับ
ผมได้ติดต่อขอซื้อร่ม rama ไซด์ s ปี 2009 เพื่่อนำมาใช้ฝึกตั้งร่มในราคา 25,000 -28,000 บาท ซึ่งเจ้าของเดิมใช้บินกับพารามอเตอร์ แต่ที่จะขายเพราะเจ้าตัวมีน้าำหนักมากขึ้น ขอเรียนปรึกษาคุณลูกหมี ดังนี้ครับ
1.ร่ม rama สามารถใช้ในการฝึกและบินเบื้องต้นได้หรือไม่ครับ
2.ราคาตามที่อ้างถึงเหมาะสมหรือไม่ครับ
ขอบคุณครับ...
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว
ลูกหมี

ตอบตอบ: ส. สค. 31, 2013 6:46 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)
Jame Jacker บันทึก:
ขออนุญาตเรียนปรึกษาคุณลูกหมีนิดครับ
ผมได้ติดต่อขอซื้อร่ม rama ไซด์ s ปี 2009 เพื่่อนำมาใช้ฝึกตั้งร่มในราคา 25,000 -28,000 บาท ซึ่งเจ้าของเดิมใช้บินกับพารามอเตอร์ แต่ที่จะขายเพราะเจ้าตัวมีน้าำหนักมากขึ้น ขอเรียนปรึกษาคุณลูกหมี ดังนี้ครับ
1.ร่ม rama สามารถใช้ในการฝึกและบินเบื้องต้นได้หรือไม่ครับ
2.ราคาตามที่อ้างถึงเหมาะสมหรือไม่ครับ
ขอบคุณครับ...

อย่างที่ผมเคยแจ้งครับ การฝึกเองผมไม่แนะนำ
ถ้าแค่ฝึกบนพื้นราบโล่งๆ โดยไม่ไปขึ้นเนินขึ้นเขาก็ไม่มีปัญหา
การเล่นกับร่ม ก็เหมือนกับการออกกำลังกายชนิดหนึ่ง
ถ้ามีลม ก็ให้ร่มลากเรา แต่อย่าให้ลมแรงมาก จะสู้กับมันไม่ไหว
ถ้าไม่มีลม เราก็วิ่งลากร่ม ห้ามผูกเชือกและลากเหมือนว่าวนะครับ
เดี๊ยวทั้งคนทั้งร่ม จะลงมา ฟาดพื้นเอา
การฝึกเองโดยไม่มีคนฝึกสอนแนะนำ มีโอกาสร่มเสียหายมาก
เรายังไม่รู้จังหวะ ในการดึง การคอนโทรล การยกร่ม การวางร่ม
ถ้าเอาร่มใหม่ๆมาฝึกเสียดายร่มครับ

ส่วนร่มฝึกภาคพื้นดิน ร่มอะไรก็เอามาฝึกได้ทั้งนั้นครับ
ร่มเบสิค และร่มไซส์เล็ก จะเหมาะแก่การฝึกมาก
แต่อยากให้เก่ามากนัก จนร่มไม่ค่อยกินลม
เพราะจะยกไม่ค่อยขึ้น พอขึ้นแล้วก็ไม่เกาะอากาศจะล้มจะเซตลอด
จะทำให้การฝึกยากขึ้นกว่าเดิม

เรื่องราคาร่ม ก็แล้วแต่สภาพการใช้งานและความเก่าครับ ต้องดูสภาพร่มจริงๆครับ
ดูปีที่ผลิตอย่างเดียวไม่พอครับ เพราะการใช้และการดูแลรักษาของแต่ละคนต่างกัน
(ไม่โดนน้ำ ไม่ขาด ไม่เก็บในที่อุณหภูมิสูง และการใช้งานไม่รับโหลดมากเกินไปบ่อยๆ)
อายุร่มโดยทั่วไป ใช้งาน 5 ปี ไม่มีปัญหาครับ แต่บางคนใช้ปีเดียว ร่มก็แทบหมดสภาพแล้ว
ในต่างประเทศซึ่งมีการเข้มงวดมาก ก็จะมีการตรวจสอบสภาพทุกๆ 3 ปี หรือ 100.ชม. บิน
ในบ้านเรา ร่มอายุเกิน 10 ปี ก็ยังเห็นบินกัน :s14:

ร่มตัวท็อบสุดของโลก Wings of change "Deathblade"

Jame Jacker

Join: 26 สค. 2013
ตอบ: 11

ตอบตอบ: อา. กย. 01, 2013 8:41 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)
ขอบคุณคุณลูกหมีมากๆ ครับ สำหรับคำแนะนำดีๆ
ขอบคุณครับ
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว
ลูกหมี

ตอบตอบ: อ. กย. 03, 2013 10:13 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)
จะซื้อร่ม อย่างเดียวก็ขายนะครับ
ร่มสภาพใหม่มาก ใช้ได้อีกหลายปี จนเบื่อเลยละ
คุยถูกใจเดี๊ยวลดให้อีก s26

ลูกหมี

ตอบตอบ: ส. กย. 14, 2013 3:06 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)
ฮาร์เนส ขายไปแล้วนะครับ
ตอนแรกว่าจัดพิเศษเป็นคู่ สำหรับคนที่รับร่ม
แต่หลายวันแล้ว ยังไม่มีใครมารับร่ม
ผมเลยแบ่งขายให้คนที่จองไว้ ตั้งแต่แรก

ลูกหมี

ตอบตอบ: อา. กย. 15, 2013 3:17 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)
ร่มสภาพเกือบใหม่ เพราะไม่ค่อยได้ออกทริป
ใช้ร่อนไม่เกิน 35 ชั่วโมง แม้จะถอยป้ายแดง ออกมา 2 ปีกว่าแล้ว

ราคา 48,000 ถูกหรือแพง น่าจะตัดสินใจได้จากข้อมูลที่ให้อย่างครบถ้วน
ซึ่งราคาร่ม จะขึ้นอยู่กับสภาพร่ม และจำนวนปี
(สำหรับผมถือว่าขายถูกมากแล้ว ถ้ายังไม่มีใครมารับ
รออากาศดีๆ มีทริปสนุกๆอีก ก็คงยกเลิกขาย เอามาบินต่อ s26 )

ลองอ่านจากข้อมูลการเลือกซื้อร่มมือสอง(หรือของใหม่เก่าเก็บ) ที่ผมเคยอธิบายไว้นานแล้ว
http://club.thaiglider.com/viewtopic.php?p=22995#22995

ลูกหมี

ตอบตอบ: จ. ตค. 14, 2013 12:23 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ร่มตัวสวย ยังอยู่ในกระเป๋าเหมือนเดิม ไม่ว่างไปบินเลย
ลดจาก 48,000 เหลือ 45,000 ครับ
ใครสนใจรีบหน่อย เพราะปลายปี จะได้ฤดูออกบินแล้ว อาจเอาตัวนี้ไปบินต่อ s26

ลูกหมี

ตอบตอบ: พฤ. พย. 28, 2013 10:39 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)
ไม่ได้บินจะเป็นปีแล้ว คงจะได้ไปฝึกบินใหม่ที่นี้ :s01:
https://www.facebook.com/photo.php?fbid=303134883161394

แสดงการตอบก่อนนี้:   
 ตั้งกระทู้ใหม่[NewTopic]   ตอบกระทู้[Reply]     หน้ากระดานข่าวหลัก - ซื้อขาย(Buy & Sell) ปรับเวลา GMT + 7 ชั่วโมง
ไปที่หน้า[Goto] ก่อนนี้[Prv.]  1, 2, 3  Next[ถัดไป]
หน้า:Page: 2 จากทั้งหมด:of: 3
ไปยัง[JumpTo]: