หน้ากระดานข่าวหลัก thaiglider.com
ห้องสนทนา ชมรมเครื่องร่อน (ประเทศไทย)

คำถามบ่อย[FAQ]คำถามบ่อย[FAQ]  ค้นหา[Seach]ค้นหา[Seach]  สมาชิก[Members]สมาชิก[Members]  ปฎิทินการบิน[Calendar]ปฎิทินการบิน[Calendar]   สมัครสมาชิก[Register]สมัครสมาชิก[Register] 
 ข้อมูลส่วนตัว[Profile]ข้อมูลส่วนตัว[Profile]   ข่าวสารส่วนตัว[PM]ข่าวสารส่วนตัว[PM]   เข้าระบบ[Login]เข้าระบบ[Login] 

ต้องการซื้อร่มพร้อมอุปกรณ์มือสองครับ
 ตั้งกระทู้ใหม่[NewTopic]   ตอบกระทู้[Reply]     หน้ากระดานข่าวหลัก - ซื้อขาย(Buy & Sell)
ดูกระทู้ก่อนนี้ :: ดูกระทู้ถัดไป  
ผู้ส่ง ข้อความ
Jame Jacker

Join: 26 สค. 2013
ตอบ: 11

ตอบตอบ: อ. สค. 27, 2013 10:26 am    ชื่อกระทู้: ต้องการซื้อร่มพร้อมอุปกรณ์มือสองครับ ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)
หวัดดีครับ ผมมีความหลงไหลและสนใจเรื่องร่มร่อมเป็นอย่างยิ่งครับ อยากจะฝึกการบินร่มร่อนที่เป็นจริงเป็นจัง แต่มีปัญหาที่ค่อนข้างหนักใจก็คือสถานที่ฝึกหรือเรียนร่มร่อนที่ถูกต้องครับ จากการศึกษาในกระทู้เก่าของชมรมร่มร่อนทราบว่าสถานที่ฝึกก็คือจังหวัดระยอง แต่เผอิญผมอยู่ที่จังหวัดหนองบัวลำภูซึ่งค่อนข้างไกล ประกอบกับโดยส่วนตัวผมรับราชการ หากจะลาไปฝึกอบรมหลายๆวันตามหลักสูตรที่ทางชมรมกำหนด(5-10 วัน) คงเป็นเรื่องที่หนักใจพอสมควร สิ่งที่ผมทำได้ตอนนี้ก็คือพยายามศึกษาหาความรู้เกี่ยวกับร่มร่อน สภาพอากาศที่เหมาะสำหรับการบิน ข้อควรระวัง อุปกรณ์การบิน และอื่นๆ ที่เกี่ยวข้อง สิ่งสำคัญที่ผมอยากฝากเรียนถามท่านผู้รู้และท่านที่มีประสบการณ์เกี่ยวกับเรื่องนี้ว่า
1.ผมอยากจะซื้่ออุปกรณ์มือสองครบชุด ซึ่งประกอบด้วยร่ม ฮาร์เน็ต และรีเสิร์ฟ มาเพื่อดำเนินการฝึกเบื้องต้นด้วยตัวของผมเองก่อน เช่น การตั้งร่ม การบังคับทิศทาง การทรงตัว หรือแม้แต่การควบคุมร่มบนพื้นดินในที่โล่งที่มีลักษณะเหมาะสม เช่น โล่งเตียนกว้างขวาง ไม่มีต้นไม้ สิ่งกีดขวาง หรือสายไฟฟ้าที่อาจจะก่อใ้ห้เกิดอันตรายได้ พื้นที่ที่มีความลาดเอียงเล็กน้อย เพื่อให้ร่มยกตัวเองสูงขึ้นไปบนอากาศบ้างสักความสูงไม่เกิน 1-2 เมตรจากพื้นดิน
2.ถ้าสิ่งที่ผมคิดไว้ตามที่เรียนถามในข้อ 1.สามารถดำเนินการได้โดยไม่ก่อให้เกิดอันตรายที่ร้ายแรง หากใช้ความระมัดระวังที่มากเป็นพิเศษ ผมอยากเรียนถามต่อไปว่า ผมจะซื้ออุปกรณ์สำหรับการฝึกได้ที่ไหน ท่านใดพอที่จะให้การสนับสนุนได้บ้างในราคาที่เป็นธรรมเพื่อเป็นวิทยาทาน โดยรูปร่างผมเป็นคนค่อนข้างเล็ก หนัก 55 กิโลกรัม ความสูง 170 เซนติเมตร อายุ 40 ปี (จากการศึกษาข้อมูลในเบื้องต้นอุปกรณ์ที่เกี่ยวข้องน่าจะเป็นไซด์ S ทั้งหมด หรือตัวร่มอาจจะต้องเป็น XS)
3.มีสมาชิกของทางชมรมที่อยู่ในพื้นที่จังหวัดใกล้เคียง เช่น อุดรธานี ขอนแก่น หรือเลย บ้างไหมครับ ถ้ามีรบกวนขอเบอร์โทรติดต่อได้เปล่าครับ เผือว่าบางทีอาจจะขอความกรุณาจากบางท่านในพื้นที่ใกล้เคียงเพื่อติดต่อสอบถามและหากเป็นไปได้ก็จะขอความอนุเคราะห์ในการฝึกบินเบื้องต้นให้นะครับ
ขอบคุณมากๆ ครับ...
กลับไปข้างบน
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว
ลูกหมี

Join: 10 สค. 2005
ตอบ: 2858

ตอบตอบ: อ. สค. 27, 2013 6:49 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)
อิอิ เตรียมซื้อ รีเซิรฟพร้อม คงไม่แค่อยากฝึกกราวด์อย่างเดียวแล้วครับ :s01:
ถ้าจะฝึกกราวด์ ดึงร่มเล่น บนพื้นราบ ไม่มีปัญหาครับ
มีสนามโล่งๆกว้างๆ ที่ปลอดภัยพอ ก็ไปลุยกับมันได้เลย
ดูลมด้วยนะครับ ถ้าลมแรงไป สนามกว้างๆ จะดูแคบในพริบตา
เพราะแทนที่เราจะควบคุมร่ม กลับถูกร่มกระทำมากกว่า :s15:
และที่สำคัญห้ามขึ้นเขาเด็ดขาดจนกว่าจะได้เรียนจริงๆ

ตอนฝึก ใช้ร่มไซส์อะไรก็ได้ครับ ร่มยิ่งเล็กยิ่งคอนโทรลง่ายดี
แต่ต้องเป็นร่มระดับเริ่มต้นนะ ถ้าร่มคลาสสูงมันจะไวไป คอนโทรลไม่ค่อยทัน
ถ้าเอาร่มที่จะใช้บินมาฝึกเอง รับรองร่มโทรมก่อนได้บินแน่ครับ

ถ้ามีเวลา ฝึกแบบต่อเนื่องที่เดียวจบจะดีกว่า แต่บางที่ก็ไม่จบเพราะอากาศไม่อำนวย
ต้องมาฝึกต่ออีกหลายๆรอบอยู่ดี

ตอนผมเรียน ก็ไม่มีเวลาฝึกยาว ฝึกแค่อาทิตย์ละวันสองวัน
กว่าจะได้บินจริงๆ ก็สามสี่เดือน

สมาชิกร่มร่อน ที่จังหวัดเลย ก็มีคุณยุ้ย ที่จะพอแวะไปคุยและขอคำแนะนำได้
แต่ตอนนี้ท่านบวชอยู่ น่าจะสึกหลังพรรษา

s26 รวมเด็ด คลิกเลย s21

089-หนึ่งสองสาม-เก้าหกสี่แปด, ดู วีดีโอ การบินร่มร่อน , ดาวน์โหลด วีดีโอ, My blog
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว เข้าชมเว็บไซต์
Jame Jacker

ตอบตอบ: พ. สค. 28, 2013 4:01 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)
ต้องขอขอบคุณ คุณลูกหมีเป็นอย่างสูงครับที่กรุณาให้คำแนะนำดีๆ จากการอ่านกระทู้เก่าๆ ทำให้ทราบได้ว่าคุณลูกหมีถือได้ว่าเป็นบุคคลที่มีประสบการณ์ในด้านนี้มากทีเดียวครับ รู้สึกได้ว่าคุณลูกหมีติดตามความเคลื่อนไหวในวงการร่มทุกระดับอย่างต่อเนื่อง นับถือในความสามารถและความสนใจ ใส่ใจ และใฝ่ศึกษาของคุณลูกหมีเ็ป็นอย่่างยิ่งครับ ผมว่าเป็นบุคคลที่มีคุณค่ายิ่งของชมรมร่มร่อนและของบุคคลที่สนใจในเรื่องนี้เลยหละครับ ที่ผมพูดมาบอกได้เลยครับว่า ชื่นชมมาจากหัวใจครับ และหวังเป็นอย่างยิ่งว่าคุณลูกหมีจะเป็นบุคคลที่ให้นำแนะนำดีๆ ต่อผู้ที่สนใจในเรื่องนี้ตลอดไปนะครับ
ตามที่คุณลูกหมีกรุณาแนะนำนั้น ผมเองก็เห็นด้วยครับว่า
1.ไม่จำเป็นอย่างยิ่งครับที่จะต้องใ้ช้ร่มดีๆ มาใช้ฝึกเบื้องต้นเพราะจะให้ร่มชำรุดและเสียหายอย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้อย่างแน่นอนครับ
2.เรื่องการซื้อรีเสิร์ฟผมเองก็คิดอยู่ครับว่าจะไม่น่าจะมีความจำเป็น เพราะถึงอย่างไรเสียเราก็ไม่ได้บินอยู่แล้ว (จนกว่าจะได้เรียนการบินที่ถูกต้อง ครบถ้วน)
3.ขอบคุณครับ สำหรับรายชื่อสมาชิกชมรมร่มร่อนที่กรุณาให้มา
ฉะนั้นสิ่งที่คุณลูกหมีให้คำแนะนำมาผมถือได้ว่า เป็นคำแนะนำที่ดี ถูกต้อง จากผู้มีประสบการณ์ครับ และที่สำคัญคือหวังดีครับ
ขอบคุณมากๆครับ...
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว
ลูกหมี

ตอบตอบ: พฤ. สค. 29, 2013 12:10 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)
คุณเจม ชมเขิลเลย :s11:
ผมก็ไม่ได้เก่ง หรือ รอบรู้มาก แม้จะบินนานแล้ว
เพราะไม่ได้บินบ่อย ปีหนึ่งบินไม่กี่ครั้ง ประสบการณ์ถือว่ายังน้อย
แต่สนใจ และใฝ่รู้ ที่จะหาข้อมูล อย่างที่คุณเจม ว่า
ก่อนจะบินเป็น ผมหมดค่าหนังสือและวีดีโอต่างๆ แทบจะซื้อร่มได้ตัวหนึ่งเลย
ตอนนั้นยังไม่มี youtube ต้องซื้อม้วนวีดีโอมาดู
เดี๊ยวนี้มี ยูทูบ และวีดีโอต่างๆ ให้ศึกษาดูออนไลน์เพียบ

ดูเหมือนว่า นายช่างบ๊อบ จะอยู่ที่ขอนแก่น แต่ไม่แน่ใจว่ายังอยู่มั๊ย
เพราะผมก็ไม่ได้เจอนายช่าง นานแล้ว ช่วงหลังนี้ ต่างคนต่างก็ไม่ค่อยได้บิน

นายช่างบ๊อบ จะมีสนามแลนดิ่งร่มร่อน อยู่ที่เขาสะเคาโคราชด้วย
เวลาไปบินที่โคราช แลนดิ่งที่สนามหญ้าช่างบ็อบ สะดวกและปลอดภัยดี
เบอร์ นายช่างครับ 081-9198935

089-หนึ่งสองสาม-เก้าหกสี่แปด, ดู วีดีโอ การบินร่มร่อน , ดาวน์โหลด วีดีโอ, My blog
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว เข้าชมเว็บไซต์
Jame Jacker

ตอบตอบ: พฤ. สค. 29, 2013 2:40 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)
ขอบคุณคุณลูกหมีมากๆ อีกครั้งครับ ที่กรุณาให้เบอร์ช่างบ๊อบมา
หวังว่าในอนาคตคงจะได้เจอกันนะครับ...
:s11:
Webnok Nice

Join: 26 มิย. 2012
ตอบ: 80

ตอบตอบ: พฤ. สค. 29, 2013 11:13 pm    ชื่อกระทู้: นก ศรีบุญเรือง ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)
ต้องการขายอุปกรณ์ยกชุดเช่นกัน สนใจติดต่อสอบถามได้ 086-654-2615 :s05:
Webnok Nice

Join: 26 มิย. 2012
ตอบ: 80

ตอบตอบ: ศ. สค. 30, 2013 10:23 am    ชื่อกระทู้: webnok ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)
รบกวนขอเบอร์ติดต่อคุณ Jame Jacker หน่อยคะ เผื่อสนใจอุปกรณ์ เหนบอกว่าอยู่หนองบัวลำภู ทำงาน ราชการเหมือนกัน
ลูกหมี

ตอบตอบ: ศ. สค. 30, 2013 10:43 am    ชื่อกระทู้: Re: webnok ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)
Webnok Nice บันทึก:
รบกวนขอเบอร์ติดต่อคุณ Jame Jacker หน่อยคะ เผื่อสนใจอุปกรณ์ เหนบอกว่าอยู่หนองบัวลำภู ทำงาน ราชการเหมือนกัน

ผมก็ไม่มีเบอร์ครับ ยังไม่เคยรู้จักมาก่อน เพิ่งได้คุยในเว็บบอร์ด
แต่ดูแล้วคงสนใจร่มร่อนมากๆ s26

ลูกหมี

ตอบตอบ: อ. กย. 03, 2013 10:50 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)
ถ้าหาร่ม ไว้ฝึกภาคพื้นดินอย่างเดียว
ผมเห็นราคา 8,000 ประกาศขายอยู่
http://www.thaiparamotor.com/index.php?/topic/8750-dudek-plasma-09-%E0%B8%82%E0%B8%B2%E0%B8%A28000-%E0%B8%9A/

แต่เป็นร่มคลาสสูงหน่อย การฝึกจะยากขึ้น
เพราะ ร่มเซลเล็ก ซ่องรับลมน้อย ตั้งยากนิด ถ้าลมอ่อน
ถ้าลมแรง ก็ต้องไวกับการคอนโทรลด้วย
แต่ถ้าคอนโทรลตัวนี้ได้ การคอนโทรลร่มอื่นๆ ก็จะเป็นเรื่องง่าย

Jame Jacker

ตอบตอบ: พ. กย. 04, 2013 9:32 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)
คุณลูกหมีครับ ผมต้องขอขอบคุณคุณลูกหมีมากๆ อีกครั้งหนึ่งครับ ที่กรุณาบอกผมในเรื่องร่มฝึก ร่มตัวที่คุณลูกหมีแนะนำผมราคา 8,000 บาท นั้น ผมติดต่อซื้อเรียบร้อยแล้วหละครับผม
ต้องขอบคุณจริงๆ ครับที่กรุณาแนะนำ...
แสดงการตอบก่อนนี้:   
 ตั้งกระทู้ใหม่[NewTopic]   ตอบกระทู้[Reply]     หน้ากระดานข่าวหลัก - ซื้อขาย(Buy & Sell) ปรับเวลา GMT + 7 ชั่วโมง
หน้า:Page: 1 จากทั้งหมด:of: 1
ไปยัง[JumpTo]: