หน้ากระดานข่าวหลัก thaiglider.com
ห้องสนทนา ชมรมเครื่องร่อน (ประเทศไทย)

คำถามบ่อย[FAQ]คำถามบ่อย[FAQ]  ค้นหา[Seach]ค้นหา[Seach]  สมาชิก[Members]สมาชิก[Members]  ปฎิทินการบิน[Calendar]ปฎิทินการบิน[Calendar]   สมัครสมาชิก[Register]สมัครสมาชิก[Register] 
 ข้อมูลส่วนตัว[Profile]ข้อมูลส่วนตัว[Profile]   ข่าวสารส่วนตัว[PM]ข่าวสารส่วนตัว[PM]   เข้าระบบ[Login]เข้าระบบ[Login] 

ร่ม Niviuk สำหรับแข่ง X-Alp 2013
 ตั้งกระทู้ใหม่[NewTopic]   ตอบกระทู้[Reply]     หน้ากระดานข่าวหลัก - สังคมร่มร่อน(Social)
ดูกระทู้ก่อนนี้ :: ดูกระทู้ถัดไป  
ผู้ส่ง ข้อความ
ลูกหมี

Join: 10 สค. 2005
ตอบ: 2858

ตอบตอบ: จ. กค. 01, 2013 11:26 am    ชื่อกระทู้: ร่ม Niviuk สำหรับแข่ง X-Alp 2013 ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)
ร่ม คอมแพททิชั่น ระดับ D

Niviuk X-alp2013.jpg

089-หนึ่งสองสาม-เก้าหกสี่แปด, ดู วีดีโอ การบินร่มร่อน , ดาวน์โหลด วีดีโอ, My blog
กลับไปข้างบน
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว เข้าชมเว็บไซต์
ลูกหมี

ตอบตอบ: จ. กค. 01, 2013 11:35 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)
เป็นร่มแข่ง ที่ดูแล้ว บินมัน ไม่เครียด
ตกลงเป็นร่มแข่ง หรือร่ม แอคโครนะ :s01:

089-หนึ่งสองสาม-เก้าหกสี่แปด, ดู วีดีโอ การบินร่มร่อน , ดาวน์โหลด วีดีโอ, My blog
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว เข้าชมเว็บไซต์
ครู เต้ย

Join: 26 มิย. 2012
ตอบ: 80

ตอบตอบ: ศ. ตค. 11, 2013 9:07 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)
คุณลูกหมีครับ ในบ้านเรามีคนใช้ร่มประเภทนี้เยอะหรือเปล่าครับ ช่วยอธิบายคุณสมบัติของร่มประเภทนี้หน่อยนะครับ ผมอยากรู้ ขอบคุณครับ
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว
ลูกหมี

ตอบตอบ: ส. ตค. 12, 2013 12:04 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)
ครู เต้ย บันทึก:
คุณลูกหมีครับ ในบ้านเรามีคนใช้ร่มประเภทนี้เยอะหรือเปล่าครับ
ช่วยอธิบายคุณสมบัติของร่มประเภทนี้หน่อยนะครับ ผมอยากรู้ ขอบคุณครับ

ร่มคอมแพททิชั่น เป็นร่มแข่ง ที่นักแข่งใช้กันครับ
ถ้าต้องการความเป็นเลิศหรือเข้าแข่งขันระดับเวิลค์คัพ
ก็ต้องใช้ร่มคอมแพททิชั่น ไม่งั้นสู้คนอื่นไม่ได้
นักบินบ้านเราก็มีใช้อยู่หลายคนครับ
หลายคนก็เคยไปแข่งในระดับเวิล์คคัพมาแล้ว

ร่มคอมแพททิชั่น จะมีความเร็ว อัตราร่อน อัตรายก ที่ดีกว่า ร่มอื่นๆ
แต่ก็อันตรายมากขึ้น นักบินที่ใช้ต้องมีประสบการณ์สูง
ร่มจะมีความเพรียวบาง ตอบสนองว่องไว
ถ้าคอนโทรลไม่ดี ปีกจะพับ สปิน หรือสต็อลง่ายกว่าร่มอื่น
และเวลาพับก็พับเยอะ บางทีปีกพับแล้วซุกปลายปีก คลายออกไม่ได้

ร่มแข่งจริงๆ ของเมื่อก่อนก็จะอันตรายกว่าตอนนี้มาก
เพราะทดสอบ Load Test อย่างเดียว ไม่มีการทดสอบความปลอดภัยด้านอื่น
แต่ปัจจุบัน บริษัทต่างๆก็พัฒนาร่มแข่งให้มีประสิทธิภาพ โดยยังคงความปลอดภัยด้วย
โดยร่มแข่งล่าสุด จะผ่านการทดสอบความปลอดภัย อยู่ในระดับ D

A : ร่มเริ่มต้น สำหรับนักบินใหม่ และผู้เน้นความปลอดภัยเป็นหลัก
B : ต้องการประสิทธิภาพเพิ่มขึ้นมาหน่อย บินสนุก แต่ยังเน้นความปลอดภัย
C : มีประสิทธิภาพสูงขึ้น บินเดินทางได้ดี โดยไม่อันตรายมาก แต่นักบินก็ต้องมีประสบการณ์พอสมควร
D : ออกแบบมาเำพื่อการบินเดินทางหรือการแข่งโดยเฉพาะ นักบินต้องมีประสบการณ์สูง แก้ปัญหาได้ดี

สำหรับร่ม ที่ใช้ในการแข่ง X-ALP จะเป็นร่มแข่ง ผสมกับ ร่มภูเขา พวก Mountain หรือ Hiking
คือเป็นร่มแข่งที่เลือกใช้วัสดุที่เบาลง เหมาะแก่การแบกติดตัวไปตลอด s22

ร่มร่อน จะมีการแบ่งออกเป็นหลายกลุ่ม
เช่น ร่มสำหรับมือใหม่ (อยู่ในระดับ A) อาจมีแบ่งย่อยอีก
ร่มสำหรับมือใหม่ ที่เน้นความปลอดภัย
ร่มสำหรับมือใหม่ ที่เน้นประสิทธิภาพ
ร่มสำหรับมือใหม่ ที่จะเอาทั้งสองอย่าง
ร่มสำหรับนักบินทั่วไป (ประมาณ ระดับ B)
ร่มสำหรับนักบินที่แอดวานซ์ขึ้นมาหน่อย ชอบเดินทางแต่ยังไม่อยากใช้ร่มแข่ง (ระดับ C)
ร่มสำหรับแข่งโดยเฉพาะ ออกแบบมาเพื่อการบินเดินทาง มีความเร็ว อัตราร่อน อัตรายกสูง (ระดับ D)
ร่มพิเศษเพื่อแข่ง Open class ไม่ผ่านทดสอบความปลอดภัย เน้นประสิทธิภาพอย่่างเดียว
ร่มเบาๆ พวก mountain หรือ hiking เหมาะแก่การพกพาติดตัว เพื่อท่องเที่ยวและบิน
ร่มเล็กๆ สำหรับเล่นลมแรงๆ เวลาที่ร่มปกติบินไม่ได้ หรืออันตรายเกิน
ร่มสปีดไกลเเดอร์ ไว้สโลปลงจากภูเขาสูงๆ
ร่มแอคโคร หรือ แอโรเบติด สำหรับเล่นลีลาต่างๆ
สุดท้าย ร่มแทนเด้มสำหรับบินสองที่นั่ง เพื่อพาผู้โดยสารที่สนใจขึ้นไปชมวิวบนท้องฟ้า
ใครบินไม่เป็นก็มีโอกาสบินแบบนกได้เหมือนกันครับ s26

ครู เต้ย

ตอบตอบ: ส. ตค. 12, 2013 6:39 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)
ขอบคุณมากๆเลยครับ ที่ให้ความรู้กับผมและทุกๆคน
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว
ครู เต้ย

ตอบตอบ: พ. ธค. 04, 2013 8:02 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)
พี่หมีครับ ผมอยากรู้เรื่อง ร่มแอคโคครับ ช่วยอธิบายให้หน่อย ขอแบบละเอียดเลยนะครับ แล้วมีอีกคำถาม ร่มคอมเพ็ทติชั่น มันเอามาฝึกกันได้เหรอ (เหนื่อยโคตรๆเลยพี่)
ลูกหมี

ตอบตอบ: ศ. ธค. 06, 2013 11:10 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)
ครู เต้ย บันทึก:
พี่หมีครับ ผมอยากรู้เรื่อง ร่มแอคโคครับ ช่วยอธิบายให้หน่อย ขอแบบละเอียดเลยนะครับ แล้วมีอีกคำถาม ร่มคอมเพ็ทติชั่น มันเอามาฝึกกันได้เหรอ (เหนื่อยโคตรๆเลยพี่)

555 ร่มคอม เอามาฝึกเด็กใหม่ ก็เหนื่อยเป็นธรรมดาครับ
ถ้าสู้ไหว ก็ได้ทักษะดี แต่ถ้าสู้ไม่ไหว ก็อาจเลิกก่อน s27

อิอิ สนใจ แอคโค แล้ว หรือครับ
บินให้คล่องสักปี ก่อนดีกว่าครับ
เด็กใหม่ เล่นร่ม แอคโค เสียว จะโคม่าก่อน 555

ร่มแอคโค จะตัวเล็ก เร็ว ว่องไวต่อการตอบสนอง
สายคอนโทรลสั้น เพราะทริมมาโดยเฉพาะ

ถ้าไม่ใช่นักบินแอคโค ที่ลงบินแข่งลีลาโดยเฉพาะ
ใช่ร่มธรรมดา ตัวเล็กๆ ประกอบกับประสบการณ์
และการฝึกดีๆ ก็ทำได้เกือบทุกท่าแล้ว
ยกเว้นตีลังกา เพราะความเสถียรและแรงเหวี่ยงอาจไม่พอ
ประกอบกับความทนทานของร่มแอคโดจะทนกว่า
แต่ถึงทนอย่างไร นักบินแข่งจริงๆ ก็ใช้ไม่ถึงปี เปลี่ยนตัวใหม่แล้ว
เพราะร่มที่เล่นท่วงท่าต่างๆจะรับโหลดและแรงเหวี่ยงมากกว่าปกติหลายเท่าโทรมเร็ว

(ผมก็ยังไม่เคยลีลาอะไรมาก แค่วิงโอเวอร์ ก็เสียวแล้ว s21 )

ครู เต้ย

ตอบตอบ: อา. ธค. 08, 2013 6:50 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)
ขอบคุณพี่ลูกหมีมากนะครับ
1. ร่มคอม ผมซื้อมาเพราะไม่รู้ ใช้ฝึกตอนว่างจะเรียน ตอนเรียนจะใช้ร่มเบสิคของครู
2. ผมสนใจร่มแอคโค แต่ไม่ได้หมายความว่าผมจะบินแบบแอโรบาติคเลยครับ ผมอยากรู้ว่า ร่มมันต่างกันอย่าไร ผมจะได้ไม่ซื้อผิดอีก
3. ผมอยากทำอะไรที่ต่างจากคนอื่น ถ้าผมพร้อมแล้วครับ

ขอบคุณครับ
แสดงการตอบก่อนนี้:   
 ตั้งกระทู้ใหม่[NewTopic]   ตอบกระทู้[Reply]     หน้ากระดานข่าวหลัก - สังคมร่มร่อน(Social) ปรับเวลา GMT + 7 ชั่วโมง
หน้า:Page: 1 จากทั้งหมด:of: 1
ไปยัง[JumpTo]: