หน้ากระดานข่าวหลัก thaiglider.com
ห้องสนทนา ชมรมเครื่องร่อน (ประเทศไทย)

คำถามบ่อย[FAQ]คำถามบ่อย[FAQ]  ค้นหา[Seach]ค้นหา[Seach]  สมาชิก[Members]สมาชิก[Members]  ปฎิทินการบิน[Calendar]ปฎิทินการบิน[Calendar]   สมัครสมาชิก[Register]สมัครสมาชิก[Register] 
 ข้อมูลส่วนตัว[Profile]ข้อมูลส่วนตัว[Profile]   ข่าวสารส่วนตัว[PM]ข่าวสารส่วนตัว[PM]   เข้าระบบ[Login]เข้าระบบ[Login] 

แทบไม่ได้บินเลย ปล่อยของก่อนครับ TUAREG + ACRO 2
ไปที่หน้า[Goto] 1, 2, 3  Next[ถัดไป]
 ตั้งกระทู้ใหม่[NewTopic]   ตอบกระทู้[Reply]     หน้ากระดานข่าวหลัก - ซื้อขาย(Buy & Sell)
ดูกระทู้ก่อนนี้ :: ดูกระทู้ถัดไป  
ผู้ส่ง ข้อความ
ลูกหมี

Join: 10 สค. 2005
ตอบ: 2858

ตอบตอบ: ศ. สค. 30, 2013 12:20 am    ชื่อกระทู้: แทบไม่ได้บินเลย ปล่อยของก่อนครับ TUAREG + ACRO 2 ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)
2 ปีนี้ ไม่ค่อยได้บินเลย ขอปล่อยของก่อน
Wings of change "TUAREG"
เป็นร่มปัจจุบันตัวล่าสุด ที่ผมใช้บินอยู่ครับ และเหลืออยู่ตัวเดียว
ไซส์ S ขนาด Project 21.2 ตารางเมตร (ถ้าวัดเนื้อที่ผ้า หรือ Flat Area 24.9 ตารางเมตร)
เป็นร่มระดับ EN-B บินปลอดภัยทั้งมือเก่าและใหม่

วีดีโอ การบินทดสอบ ร่มรุ่นนี้ จากผู้ออกแบบร่มครับ

อายุ ร่ม 2 ปีกว่า จากวันผลิต
ซื้อใหม่ๆ ตอนร่มรุ่นนี้ เพิ่งเปิดตัวเลย ไม่ใช่ร่มรุ่นเก่า ร่มตกรุ่น
ตอนนี้ ก็ยังเป็นรุ่นล่าสุด ของ Wings of change ในระดับ EN-B

http://www.wings-of-change.at/tuareg.html

เป็นร่มที่ตัดเย็บ อย่างปรานีต มีลวดลายสวยงาม
ผ้าร่มทั้งด้านบน และด้านล่าง เย็บลวดลายเหมือนกัน
ไม่เหมือนร่มอื่นๆ ที่จะตัดเย็บลาย เฉพาะผ้าร่มด้านบน

ตอนนี้ Wings of change เริ่มทำร่มสีพื้นๆ แบบไม่ต้องตัดเย็บลวดลายแล้ว
เพราะการมีลายแปลกๆ ตัดเย็บยาก และค่าใช้จ่ายสูงกว่า
ร่มรุ่นนี้ ในเมืองไทย น่าจะมีอยู่ตัวเดียว ไม่เหมือนใครแน่ครับ

ก่อนหน้าบินรุ่น Acrominator อยู่
ถอยตัวนี้มาแทน เพื่อ จะเอามาฝึกบินผาดโผน ในแบบเซฟตี้ๆ
แต่ไม่มีเวลา โอกาส และสถานที่อำนวย เลยไม่ได้ฝึกซะที

ช่วงหลังๆนี้ แทบไม่ได้ออกทริปบินเลย จึงต้องขายไปก่อน
ชั่วโมงที่ใช้บิน น้อยมาก ประมาณ 35 ชั่วโมง
ร่มร่อน ถ้าไม่ได้บินเดินทาง ก็ร่อนกันประมาณ ครั้งละ ครึ่งชั่วโมง-ชั่วโมง
ร่มตัวนี้ มี ออกทริป ภูเก็ต 2 ครั้ง เขาเด่น 3 ครั้ง
เขาสะเดา 2 ครั้ง เขาพาง 2 ครั้ง เขาสน 1 ครั้ง
ไปเวียดนาม 1 ครั้ง (ได้ร่อนไม่ถึงครึ่งชั่วโมง)
ลากวินซ์ ที่ สนามหนองค้อ 2 ไฟลต์
แล้วก็ไช้ตั้งร่มเล่น บนสนามหญ้านิดหน่อย

ใช้ร่อนอย่างเดียว ไม่เคยเกี่ยวพารามอเตอร์บิน
ไม่เคยโดนน้ำมันเครื่อง โดนน้ำ ค้างต้นไม้ หรือขาด
ไม่เคยอบตากแดด ทิ้งไว้ในรถ ผ้ายังกริ๊ปๆ เก็บในห้องอย่างดี

ออกทริป ครั้งแรกที่ Phuket Funfly 2011
แล้วก็ อยู่ในภาพชนะเลิศ Photo Contest ในงานนั้นด้วย

ลดราคาจากร่มของใหม่เกือบครึ่ง เหลือแค่ 48,500 ครับ
https://www.facebook.com/thaiglider/photos

089-หนึ่งสองสาม-เก้าหกสี่แปด, ดู วีดีโอ การบินร่มร่อน , ดาวน์โหลด วีดีโอ, My blog
กลับไปข้างบน
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว เข้าชมเว็บไซต์
ลูกหมี

ตอบตอบ: ศ. สค. 30, 2013 12:21 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)
ภาพร่มปัจจุบันครับ กางโชว์ได้แค่นี้ อยู่คอนโดห้องแคบไปหน่อย :s01:

089-หนึ่งสองสาม-เก้าหกสี่แปด, ดู วีดีโอ การบินร่มร่อน , ดาวน์โหลด วีดีโอ, My blog
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว เข้าชมเว็บไซต์
ลูกหมี

ตอบตอบ: ศ. สค. 30, 2013 12:21 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)
อันนี้ เป็นภาพเก่าที่ไปบินงานภูเก็ตครับ หลังจากนั้นภาพไม่ค่อยมี
เพราะออกทริปบินน้อยมาก เก็บไว้ในห้องเกือบตลอด

ลูกหมี

ตอบตอบ: ศ. สค. 30, 2013 12:23 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ลูกหมี

ตอบตอบ: ศ. สค. 30, 2013 12:24 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)
ฮาร์นเนส Subair Acro 2 มีที่ใส่ร่มสำรองสองตัว ด้านซ้ายและขวา เพื่อความปลอดภัยที่มากขึ้น
เป็นฮาร์นเนส ตัวที่ 5 และตัวล่าสุดที่ผมใช้อยู่ บินดีมาก เวทชิพง่าย โดยไม่ต้องดึงคอนโทรลมาก
ปรับระยะ ได้ทุกตำแหน่ง ทั้งระยะเอน ระยะนั่ง และระยะห่างเพื่อการตอบสนองต่อร่ม
ปรับระยะได้สุดๆ ไม่เหมือนฮาร์เนสทั่วไปซึ่งจำกัดการปรับระยะ เพื่อความปลอดภัย
สำหรับนักบินใหม่ อย่าปรับระยะห่างระหว่างจุดแขวน คาราไบเนอร์ มากกว่า 46 cm
เพราะเซนสิทีพในการคอนโทรลและการตอบสนองจากร่มจะมากขึ้น
สภาพยังดีอยู่ ไม่ขาด ไม่สนิม ตัวล็อค ยังดี ทุกตัว
ชั่วโมงใช้งานยังไม่ถึง 100 แต่อายุเกิน 5 ปีแล้ว
ขอขายถูกๆ จากราคาใหม่ๆ สามหมื่น เหลือ 6900 แถมคาราไบเนอร์ครับ
ราคานี้ ขอขายพร้อมร่มก่อนนะครับ คนซื้อร่มไปจะได้พร้อมบินเลย

รูปปัจจุบัน เพิ่งถ่ายให้เลยครับ

มีที่ใส่และดึงร่มสำรอง 2 ตัวครับ ดึงได้ทั้ง ซ้ายและขวา
แล้วแต่จะสะดวกดึงข้างใหน

แต่ผมบินมา จะสิบปีแล้ว ยังไม่เคยดึงร่มสำรอง
เพราะต้องประเมินความสามารถตัวเองและเลือกสภาพอากาศที่เหมาะสมบินด้วย

ที่รองก้นด้านหลังจะมีรอยขีดข่วนหน่อย

แต่ไม่เป็นไรครับ ด้านในจะเป็นแผ่นพลาสติก แผ่นใหญ่ทั้งแผ่น กันอะไรทิ่มแทง

ส่วนรองก้นและหลังจะเป็นบั๊มแอร์ขนาดใหญ่ ถ้าลงกระเทกเซฟได้มาก

ที่รองก้นด้านในจะเป็นแผ่นไม้อีกที เวทชิฟคล่องมากๆ

นั่งแล้วสะบายอย่างนี้ s26

ลูกหมี

ตอบตอบ: ศ. สค. 30, 2013 12:24 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ร่ม 48,500 + ฮาร์นเนสพร้อมคาราไบเนอร์ 6,900 พร้อมบินได้เลย
ขอขายรวมทั้งสองอย่างก่อนนะครับ จาก 55400 ลดไปอีก เอาแค่ 53,500

ร่มไม่เลอะ ไม่ขาด ไม่โดนน้ำ ไม่ค้างต้นไม้ เก็บดูแลอย่างดี

ถ้าพอจะมีเวลาและอยู่ใกล้ๆ อาจสอนร่มร่อนขั้นพื้นฐานให้ฟรีด้วย
แต่ต้องมารับผมไปสนามหญ้าใกล้ๆที่มีลมพอจะฝึกได้นะครับ อิอิ
(ถ้าจะฝึกจนบินเดี่ยวได้ ต้องใช้เวลา และสถานที่ ที่เหมาะสม ซึ่งผมไม่มีเวลา
ขนาดบินเอง ยังไม่มีเวลาไปบินที่ไซต์บินเลย บินร่มร่อน ไม่สะดวกเหมือนร่มบิน)

ใครสนใจ หรือมีข้อสงสัย ติดต่อสอบถามมาได้ครับ
รีบๆ หน่อยนะครับ ช่วงนี้ กำลังช็อต ถ้าไม่มีใครรีบมารับ อาจเปลี่ยนใจเก็บไว้บินต่อ
ไม่ส่งไปรษณีย์นะครับ ขอให้คนที่สะดวกมาดูของและตัดสินใจจากของจริง
ลูกหมี 089-123-9648 ( อยู่นนทบุรีครับ)

mommam

Join: 03 มค. 2011
ตอบ: 180

ตอบตอบ: ศ. สค. 30, 2013 1:11 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)
ไรกัน จะแขวนนวมแล้วหรือ.... :s10:
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว
ลูกหมี

ตอบตอบ: ศ. สค. 30, 2013 1:23 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)
mommam บันทึก:
ไรกัน จะแขวนนวมแล้วหรือ.... :s10:

ช่วงนี้ ไม่ค่อยได้บินเลย กลัวมันเหงา
ตัดใจปล่อย เอามาทำทุนนิดหน่อยก่อน
ถ้ายังไม่มีใครรีบมาเอา ก็เก็บไว้บินต่อ เสียดายเหมือนกัน
เพราะร่มลายสวยๆ แบบนี้ หาไม่ได้ง่ายๆ จะสั่งของใหม่อีกตัวก็แพงเกิน :s14:

Jame Jacker

Join: 26 สค. 2013
ตอบ: 11

ตอบตอบ: ศ. สค. 30, 2013 9:32 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)
อะไรกันครับคุณลูกหมี ทำเหมือนจะเลิกเล่นไปซะงั้นนะครับ แล้วแบบนี้ผู้ที่สนใจในเรื่องนี้จะขอคำปรึกษาและสอบถามข้อมูลดีๆ ได้จากใครที่ไหนกันหละครับ
เก็บไว้บินหลัีงหน้าฝนจะดีกว่าไหมครับ อยากเห็นภาพร่มสวยๆและลีลาการบินที่มีุคุณภาพไว้ระดับวงการร่มร่อนของไทยนะครับ เสียดายของคุณภาพครับ ผมอยากได้ใจแทบขาดแต่เสียดายบุญบารมีไม่ถึงของครับ คงต้องหาร่มโบราณๆ และฮาร์เน็ตเก่าๆ ฝึกฝนการตั้งร่มรอไปก่อนหละครับ
ไงคุณลูกหมีอย่าเพิ่งเลิกหรืออำลาวงการนะครับ รอไว้รับผมเป็นลูกศิษย์ก่อนนะครับ... :s08:
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว
ลูกหมี

ตอบตอบ: ศ. สค. 30, 2013 10:02 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)
Jame Jacker บันทึก:
อะไรกันครับคุณลูกหมี ทำเหมือนจะเลิกเล่นไปซะงั้นนะครับ แล้วแบบนี้ผู้ที่สนใจในเรื่องนี้จะขอคำปรึกษาและสอบถามข้อมูลดีๆ ได้จากใครที่ไหนกันหละครับ
เก็บไว้บินหลัีงหน้าฝนจะดีกว่าไหมครับ อยากเห็นภาพร่มสวยๆและลีลาการบินที่มีุคุณภาพไว้ระดับวงการร่มร่อนของไทยนะครับ เสียดายของคุณภาพครับ ผมอยากได้ใจแทบขาดแต่เสียดายบุญบารมีไม่ถึงของครับ คงต้องหาร่มโบราณๆ และฮาร์เน็ตเก่าๆ ฝึกฝนการตั้งร่มรอไปก่อนหละครับ
ไงคุณลูกหมีอย่าเพิ่งเลิกหรืออำลาวงการนะครับ รอไว้รับผมเป็นลูกศิษย์ก่อนนะครับ... :s08:

ติดนานแล้ว คงเลิกยากครับ :s03:
เก็บไว้นาน ก็เสียดายร่มครับ

แสดงการตอบก่อนนี้:   
 ตั้งกระทู้ใหม่[NewTopic]   ตอบกระทู้[Reply]     หน้ากระดานข่าวหลัก - ซื้อขาย(Buy & Sell) ปรับเวลา GMT + 7 ชั่วโมง
ไปที่หน้า[Goto] 1, 2, 3  Next[ถัดไป]
หน้า:Page: 1 จากทั้งหมด:of: 3
ไปยัง[JumpTo]: