หน้ากระดานข่าวหลัก thaiglider.com
ห้องสนทนา ชมรมเครื่องร่อน (ประเทศไทย)

คำถามบ่อย[FAQ]คำถามบ่อย[FAQ]  ค้นหา[Seach]ค้นหา[Seach]  สมาชิก[Members]สมาชิก[Members]  ปฎิทินการบิน[Calendar]ปฎิทินการบิน[Calendar]   สมัครสมาชิก[Register]สมัครสมาชิก[Register] 
 ข้อมูลส่วนตัว[Profile]ข้อมูลส่วนตัว[Profile]   ข่าวสารส่วนตัว[PM]ข่าวสารส่วนตัว[PM]   เข้าระบบ[Login]เข้าระบบ[Login] 

ร่มที่บินทั้ง มอเตอร์ และ ไกล์ดดิ้ง มีอะไรน่าสนใจบ้างคับ?
ไปที่หน้า[Goto] 1, 2  Next[ถัดไป]
 ตั้งกระทู้ใหม่[NewTopic]   ตอบกระทู้[Reply]     หน้ากระดานข่าวหลัก - ซื้อขาย(Buy & Sell)
ดูกระทู้ก่อนนี้ :: ดูกระทู้ถัดไป  
ผู้ส่ง ข้อความ
Mr.Postman
บุคคลทั่วไป

ตอบตอบ: อ. พย. 10, 2009 10:41 am    ชื่อกระทู้: ร่มที่บินทั้ง มอเตอร์ และ ไกล์ดดิ้ง มีอะไรน่าสนใจบ้างคับ? ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)
แบบว่า..อยากเก็บเทอไว้ทั้ง 2 อย่าง.. รักเท่าๆกัน
แต่ไม่อยากมีร่มหลายตัวครับ..ดูแลไม่ไหว

ผมไม่ค่อยได้ตามเรื่องร่ม เลยไม่รู้ว่ามีร่มอะไรที่น่าสนใจบ้างครับ? ขอคำแนะนำด้วยครับ
กลับไปข้างบน
พล
บุคคลทั่วไป

ตอบตอบ: อ. พย. 10, 2009 12:56 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)
Epsilon 5 + Riser paramotor ครับ ผมใช้อยู่ บินดีทั้งสองอย่าง พี่นรินทร์มีขายเป็นร่มใหม่ราคาพิเศษไม่แพง หรือจะหามือสองแล้วมาเปลี่ยนไรเซอร์มอเตอร์ก็ได้ครับ
oat

Join: 14 สค. 2007
ตอบ: 1823

ตอบตอบ: อ. พย. 10, 2009 3:08 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)
ปกติ ทริมผมเอาไว้แก้ทอร์ค กับไว้เพิ่มสปีดตอนลมแรง :)

แต่ตัวใหม่ใช้ Airwolf ไม่เปลี่ยนไรเซอร์ แต่ทำสายแก้ทอร์คที่ฮาเน็ตแทน (บาร์บนที่เป็นบาร์แข็งทำสายนี้ไม่ได้)ถ้าอยากให้เจาะอากาศ ก็แตะๆ สปีดบาร์แทน
แต่เอาร่มร่อนมาบินพารามอเตอร์ก็ต้องทำใจ จะบินเดินทางกับพวกร่มรีเฟล็กจะตามไม่ทัน ถ้าบินกินลมชมวิวถ่ายรูป ละเหมาะ หรือหาเครื่องเบาๆบินขึ้นไปหาเทอร์มอล ยามไม่มีเขาบินก็ได้ :roll:
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว ส่งอีเมล์ เข้าชมเว็บไซต์ MSN
mommam
บุคคลทั่วไป

ตอบตอบ: อ. พย. 10, 2009 7:39 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)
For me Dudek PLASMA pv for PPG and U-Turn Thriller for PG....555
mr.Postman
บุคคลทั่วไป

ตอบตอบ: พ. พย. 11, 2009 9:30 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)
spec ของคุณ mommam ก้แรงเกิ้น..
ที่เพชรบูรณ์ ผมพยายามจะเก็บไฟลท์ที่ 6 ของร่มร่อน แต่ก้ไม่สำเร็จ ได้โดด..แต่ก้ไม่ได้บิน

ตอนมาหัดเล่นมอเตอร์ก้ take off แบบหน้าติดดิน..โดนดุซะเยอะ
หันไปเล่นมอเตอร์ซะนาน โดดเขายืนตัวตรงเลยกรู..กำจิง

ใครมีเนินเตี้ยๆ หญ้าอ่อนๆ ลมดีๆ ใกล้ๆกรุงเทพฯ แนะนำให้ผมฝึกเทคออฟบ้างครับ?

อีกอย่าง..ผมยังข้องใจเกี่ยวกับร่ม DHV 1-2 กะ DHV 2
ว่ามีความแตกต่างด้านความปลอดภัยกันเยอะเปล่าครับ?
oat

Join: 14 สค. 2007
ตอบ: 1823

ตอบตอบ: พ. พย. 11, 2009 9:55 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)
ไปหาข้อมูลของการทดสอบร่ม ตัวนั้นๆ ไซส์นั้นๆ ดูครับว่า ที่น้ำหนักบินทดสอบ min - max ติด 1-2 หรือ 2 ตรงไหน บ้าง

ในpara 2000 ส่วนมากจะมี link ไปครับ..
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว ส่งอีเมล์ เข้าชมเว็บไซต์ MSN
Ozone Thailand
บุคคลทั่วไป

ตอบตอบ: จ. พย. 16, 2009 7:48 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)
ในฐานะตัวแทน Ozone แนะนำ Roadster ครับ
ดูจากการใช้งานของคุณ Postman แล้ว
Roadster ของ OZONE ที่มีระบบ OZRP (Ozone Reflex Profile)
ได้รับรอง มาตรฐาน DMSV และ EN class C น่าจะเหมาะ
Roadster ยังสามารถ นำไปเล่นร่มร่อนยามที่ต้องการเปลี่ยนบรรยายกาศการบินได้อีกด้วย โดย sink rate ของ Roadster ดีพอที่จะสามารถเกาะลิฟ เบาๆ ได้สบาย อัตราร่อนอยู่ที่ 8.3 (ไม่น้อยเลยครับ) ก็ลองค่อยๆดู Spec และเปรียบเทียบหลายๆตัว ครับ :D

Roadster Info.jpg

apco

Join: 18 สค. 2009
ตอบ: 4

ตอบตอบ: จ. พย. 16, 2009 10:18 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)
ขอเสนอ APCO รุ่น VISTA HP http://www.apcoaviation.com/products.asp?section=paragliders&product=vista%20HP บินแบบสบายๆกับการออกแบบร่มเพื่อให้ร่มมีความปลอดภัยในการบินมากขึ้น
-HIT valve®
-SRS® - APCO exclusive Stall Recovery System for built-in passive safety
-Flexon® battens system for ultimate durability
-Reflex hybrid airfoil technology for improved high-speed performance
ดูรายละเอียดได้ที่ http://www.thaiparamotor.com/webboard?func=view&id=57428&catid=2

แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว
แจ็ค
บุคคลทั่วไป

ตอบตอบ: อ. พย. 17, 2009 11:00 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)
ผมอยากทราบราคาร่มโอโซน รุ่นที่ลงไว้ ขนาดไซด์ เอส ครับ โดยปกติผมบินพารามอเตอร์อยู่ ส่วนร่ม แอปโก้ ผมทราบราคาแล้ว และกำลังเล็งๆอยู่ ผมชอบรุ่น ทรัช เอชพี 09 มากๆ ชอบอะไรที่ปลอดภัยมาก เพราะผมไม่ได้ใช้ ร่มรีเซิฟ คิดว่าถ้าร่มเกิดมีปัญหา ร่มรีเซิฟอาจไม่สามารถช่วยได้ทัน เพราะผมบินแค่ยอดไม้เอง
apco

Join: 18 สค. 2009
ตอบ: 4

ตอบตอบ: อ. พย. 17, 2009 3:55 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)
ขอแจ้งราคาและโปรโมชั่นช่วงนี้
APCO ThrustHP
ไซค์S 83,000 บาท
ไซค์M 84,500 บาท
VistaHP
ไซค์S 88,000 บาท
ไซค์M 90,000 บาท
ช่วงนี้มีโปรโมชั่นแถมคาราไบเนอร์SUPAIR สแตนเลสราคาคู่ละ2,xxxบาท
081-1533448

แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก ส่งข่าวสารส่วนตัว
แสดงการตอบก่อนนี้:   
 ตั้งกระทู้ใหม่[NewTopic]   ตอบกระทู้[Reply]     หน้ากระดานข่าวหลัก - ซื้อขาย(Buy & Sell) ปรับเวลา GMT + 7 ชั่วโมง
ไปที่หน้า[Goto] 1, 2  Next[ถัดไป]
หน้า:Page: 1 จากทั้งหมด:of: 2
ไปยัง[JumpTo]: